เมื่อ Lv 60
20
ไข่กระถางแสนซน
ส่วนแสดงรายละเอียดไอเท็ม

8
6
ทุ่งซากุระ
ข้อความแสดงผล
เงื่อนไขการสมัครเล่นเกม Demon Online
1. ห้ามตั้งชื่อ หรือใช้ข้อความสื่อไปทางลามกอนาจาร หยาบคาย
2. ห้ามซื้อขาย ID หรือไอเท็ม เป็นเงินจริง โดยเด็ดขาด !!
3. ต้องเก็บรักษาข้อมูล Password ไว้เป็นความลับ
4. ห้ามละเมิด หรือเข้าถึงข้อมูลของผู้อื่น โดยเด็ดขาด !!
5. ห้ามตั้งชื่อที่มีความเกี่ยวข้องกับ เกม, GM, Admin
6. ห้ามส่งเสริม หรือยุแหย่ให้เกิดความแตกแยก ในสังคม
7. ห้ามใช้โปรแกรมช่วยเล่น ช่วยคลิก หากฝ่าฝืนระงับ ID ถาวร
8. หากพบบัค (Bug) จะต้องแจ้งให้ GM ทราบทันที
9. ขอสงวนสิทธ์เปลี่ยนแปลงเงื่อนไขต่างๆ โดยไม่แจ้งล่วงหน้า
ข้อมูลการสมัคร
Username
* Eng (ไม่เกิน 10 ตัว)
Password
* รหัสผ่าน 6 หลัก
Confirm-Password
* ยืนยันรหัสผ่าน
ชื่อที่แสดงในเกม
รหัสลบตัวละคร
* ตัวเลข 4 หลัก
Email (กรณีกู้รหัสผ่าน)
ผลจากบริจาคเงินพีซ
EXP Base 5
27-28 เม.ย. 2567
20
1. ดักแด้น้อย 9,448  
2. เผ่ามาร 8,867  
3. เผ่านางฟ้า 5,531  
4. เผ่าสัตว์อสูร 8,405  
5. ดักแด้พญามาร 129  
6. ดักแด้เทพ 70  
7. ดักแด้ยักษ์ 174  
8. เผ่าพญามาร 728  
9. เผ่าเทพ 454  
10. เผ่ายักษ์ 856  
11. กันสลิงเกอร์ 762  
12. แอซแซสซิน 974  
13. เฮเว่นไนท์ 512  
14. มิวสิคเชี่ยน 428  
15. เบอร์เซิร์ก 1,728  
16. ชาแมน 347  
17. ซุปเปอร์ดักแด้ 1,482  
18. เบบี้กัน 8  
19. เบบี้แอซ 7  
20. เบบี้เฮฟ 3  
21. เบบี้มิว 5  
22. เบบี้เบอร์ 14  
23. เบบี้ชาแมน 12  

25 เม.ย. 2567 - 16:23:53
(9 ชั่วโมง)
นักเลงคีย์บอร์ด ( Lv 30)
ไข่ช็อปเปอร์นมสด
S-ALL
7.85%
0.00%

S-ALL
6.41%
0.00%

S-ALL
6.38%
0.00%

เหตุผลที่ไม่มีเกม DMO บนมือถือ...
โพสเมื่อ - นานเป็นชาติแล้ว
http://www.demononline.in.th/upload/my/2/img_22c523727bf08970824caca6a4cae53d.jpg

สวัสดีครับ ชาว DMO ทุกท่าน
ผมขอเขียน บทความสั้นๆ ประมาณซัก 50 บรรทัด ไว้ให้อ่านกันนะครับ ว่าด้วยเรื่องของ เกม Demon Online ทำไมถึงไม่ทำลงมือถือ เสียที ซึ่งมีหลายคนสอบถามเข้ามา ทั้งในเกม และเฟสบุค ก็มีถามมาเรื่อยๆ และมีการแนะนำผม เข้ามาเรื่อยๆ จริงๆครับ และผมก็ได้แต่ ยิ้มรับ และตอบไปว่า "ผมทำไม่เป็น"

แล้วถามว่า ผมทำไม่เป็นจริงๆ หรือ ??
คำตอบคือ ผมทำไม่เป็นจริงๆ ผมทำเป็นแต่ เว็บไซต์ (ซึ่งตอนนี้ก็วิ่งตาม โปรแกรมเมอร์ รุ่นใหม่ๆ ไม่ทันแล้วด้วย) ผมทำเกม DMO เพราะตอนนั้น เบื่อๆ เซ็งๆ และคิดว่า เราจะใช้ PHP ที่ทำแต่เว็บไซต์เนี่ย ทำให้เป็นเกม ได้มั้ยนะ.. ซึ่งก็ทำมาเรื่อยๆ พัฒนามาเรื่อยๆ จนมี DMO อย่างทุกวันนี้

ทำไมถึงไม่ลองหาคนมาช่วยพัฒนาละ ??
จะบอกว่ายังไงดี อืมมม หลายท่าน คงยังอยู่ในวัยเรียน ยังไม่รู้จัก โลกของผู้ใหญ่ โลกของการทำงาน โลกของธุรกิจ ซึ่งโลกนี้ มันมีความซับซ้อนมากว่า โลกวัยเรียน มากๆ ครับ มากจริงๆ (ตอนที่ผมเรียน ผมก็ยังคิดไม่ถึงนะ)

ในวัยผู้ใหญ่ วัยทำงาน เราไม่ได้ขอเงินพ่อแม่ เราจะต้องหาเงินด้วยตัวเอง การที่เราจะให้ใครมาช่วยเราทำเกม มาพัฒนาเกม จะให้เค้ามาทำให้ฟรีๆ มันเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเค้าก็ต้องกิน ต้องใช้ ถ้าเค้ามาทำ เราก็ต้องมีเงินเดือน มีค่าจ้างให้เค้า.. ซึ่งในวันนี้..ผมไม่มีทุน ไม่มีเงินมากพอที่จะไปจ้างใครมาช่วยทำ หรอกครับ

ถ้างั้นไม่เก็บเงินจ้างคนมาทำเกมบนมือถือให้เลยล่ะ ??
ผมเคยลองแล้วครับ ให้นักพัฒนาเกม เสนอราคา ค่าจัดทำเกม DMO เป็นเกมมือถือ ก็มีเสนอราคามา 2,000,000 บาท และอีกราย 3,200,000 บาท เห็นตัวเลขแล้ว ใครอยากจะช่วยผมจ่าย บ้างมั้ยครับ.. ?? ^^

ทำออกมาเลย ต้องมีคนเล่นเยอะขึ้นแน่นอน ??
เคยสังเกต กันมั้ยครับว่า ตอนนี้มีเกมมือถือ ที่เป็นเกมไทย เกมไหน เปิดออนไลน์ให้เล่นอยู่บ้าง (ยกเว้นเกม อสุรา) คำตอบคือ..ไม่มีเลยครับ ทั้งที่มีทีมพัฒนาเกมไทย ใหม่ๆ เกิดขึ้นหลายทีม แต่ทำไมถึงไม่มีเกมไทยๆ ออกมาให้บริการ จนโด่งดัง หรือที่เคยมี ก็เงียบๆ ไป หายๆ ไป ?? ทำไมละ ??

เหตุผลก็เพราะว่า เกมบนมือถือ ไม่ว่าจะเกมไทย หรือเกมนอก ที่เข้ามา มันจะมี ช่วงชีวิต ของมันครับ มันจะมีอายุอยู่ได้ประมาณ 3-6 เดือน จากนั้นก็จะเริ่ม ซบเซา เริ่มที่จะเงียบเหงา และค่อยๆ ทะยอย ปิดตัวไป ซึ่งเมื่อคิดอัตราการเปิดให้บริการ 3-6 เดือน แล้วเทียบกับค่าจ้างพัฒนาเกม 2 ล้านบาท เท่ากับว่า ผมจะต้องได้เงินจาก DMO ฉบับมือถือ ให้ได้ เดือนละ 330,000 ถึง 660,000 บาท ย้ำนะครับ ต้องมีรายได้จากเกม เฉลี่ยเดือนละ 3-7 แสนบาท ถึงจะไม่ขาดทุน !! และถ้าจะให้ได้กำไร จะต้องมีรายได้เฉลี่ย 4-8 แสน ต่อเดือน.. ถามใจตัวเองดูครับ ว่า วันนี้พวกเราเติมเงินเกม DMO กันเท่าไหร่ และมีคนเล่นจริงๆ อยู่กี่คน ?? ลองคิดเล่นๆดูนะครับ ว่าจะทำให้มีรายได้ 4-8 แสน ได้มั้ย ^^

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
ในโลกของผู้ใหญ่ โลกของธุรกิจ มันมีต้นทุน ครับ
เกม DMO ผมพัฒนาคนเดียวตอนนี้ ตัวผมเองที่เป็นคนพัฒนา นี่ก็คือต้นทุนของเกม DMO จะกี่มากน้อย ก็อยู่ที่คิดคำนวณออกมา ในทางธุรกิจ เค้าเรียก MAN-DAY คิดคำนวณเป็นค่าใช้จ่าย หากจ้างคนมาทำ จะต้องจ่ายเท่าไหร่ เช่น ตัวผมคิดอัตราการพัฒนาระบบ ที่วันละ 1,000 บาท นี่คือค่าใช้จ่ายส่วนการจ้างพัฒนาระบบ DMO นอกจากนี้ ก็จะมีเรื่องของ ต้นทุนค่าไฟ ค่าเซิฟเวอร์ ค่าโปรโมท และค่าอื่นๆ อีกหลายอย่าง เช่น คิดออกมาแล้ว รวมมีต้นทุนวันละ 3,600 บาท (จริงๆที่ผมเคยคิดคำนวณ ก็มีอัตราประมาณใกล้ๆ ราคานี้แหละครับ) นั่นหมายความว่า ผมจะต้องมีรายได้จากเกม DMO ต่อวัน ให้มากกว่า 3,600 บาท ... แต่ทุกวันนี้ ได้วันละ 1,000 บาท ผมก็ดีใจ น้ำตาไหลพรากๆ แล้วละครับ U_U

ทั้งหมดนี้ มันคือเหตุผล ต่างๆ นาๆ ที่ผมไม่สามารถบอกกับทุกคนได้หมด มันต้องมานั่งคุยกัน และอธิบายให้เห็นภาพ ว่าทำไมเกม DMO ถึงไม่ทำให้เล่นบนมือถือ มันมีปัจจัยอะไรมากมาย ที่คนที่ไม่ได้อยู่วงการพัฒนาเกม จะไม่มีวันเข้าใจ และต่อให้บอกไป ก็ยังยาก ที่จะเชื่อ ที่จะเข้าใจครับ ^^ ผมถึงทำได้แค่ยิ้มรับ กับเรื่องราวแบบนี้

บอส แอบแทะ
อรรถสิทธิ์ มุกดานัดที (ปุ๊)
ผู้พัฒนาเกม Demon Online คนเดียว
** ฉลองครบรอบ 10ปี DMO วันที่ 7 มกราคม 2561 **
มีคนถูกใจ กระทู้นี้ 9 คน
W.Melon , Requiem , [EN]คิม , Juuichi , GGWP.. , {O}[V]e[R][L]or{D} , basblm , Sherlock Holmes , jenoe

สวัสดีครับ เกม DMO ครบรอบ 16ปี แล้วววว
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่าน ที่สนับสนุนเกมของผม ด้วยดีตลอดมา และหวังว่าจะได้รับการสนับสนุนต่อไป ปีนี้เราครบรอบ ปีที่ 16 ของเกมกันแล้ว และปีนี้ จะมีระบบใหญ่ๆ เพิ่มขึ้นมาอีก หลายอย่าง คอยติดตามชมกันนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^

โพสเมื่อ วันที่ 16 ส.ค. 2560 เวลา 22:57:12 น. (IP: 49.228.251.###)
ตอบกระทู้นี้
จำนวนคำตอบ 6 ข้อความ
1

30 ก.ค. 2566 - 23:22:10
(38 สัปดาห์ 4 วัน)
Super Golden (Lv 99)

บอส ไม่ลองศึกษา java ที่มาทำในมือถือบ้างหล่ะครับบบบ น่าจะดีนะครับ (แต่ตอนนี้ผมก็ได้แค่เรียนภาษาซีอยู่แหละครับ)

เข้ามาในกลุ่มไลน์ของพวกเราได้นะ
ตอบเมื่อ วันที่ 17 ส.ค. 2560 เวลา 18:01:29 น. (IP: 223.207.225.###)

(9 ชั่วโมง)
S-ALL
7.85%
0.00%

S-ALL
6.41%
0.00%

S-ALL
6.38%
0.00%

ลองนึกถึง กระบวนการสร้าง ของทั้งหมดนี้ ขึ้นมาใหม่ ด้วยภาษาใหม่ ด้วยตัวคนเดียว และยังต้องทำ เกมเวอร์ชั่นนี้ ต่อไปเรื่อยๆ ด้วยซิครับ ^^

ข้อความของ TallerSation
บอส ไม่ลองศึกษา java ที่มาทำในมือถือบ้างหล่ะครับบบบ น่าจะดีนะครับ (แต่ตอนนี้ผมก็ได้แค่เรียนภาษาซีอยู่แหละครับ)

สวัสดีครับ เกม DMO ครบรอบ 16ปี แล้วววว
ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกท่าน ที่สนับสนุนเกมของผม ด้วยดีตลอดมา และหวังว่าจะได้รับการสนับสนุนต่อไป ปีนี้เราครบรอบ ปีที่ 16 ของเกมกันแล้ว และปีนี้ จะมีระบบใหญ่ๆ เพิ่มขึ้นมาอีก หลายอย่าง คอยติดตามชมกันนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^
ตอบเมื่อ วันที่ 18 ส.ค. 2560 เวลา 21:51:10 น. (IP: 49.228.242.###)

30 ส.ค. 2561 - 15:15:44
(295 สัปดาห์ 0 วัน)
ตุ๊กตามาร (Lv 90)

ไม่ได้แวะเวียนมาที่นี่นานมากตั้งแต่ pet2you เปลี่ยนไปมากจริงๆ ผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่คนเราทำไม่ได้หรอกครับ อยู่ที่ว่าเราจะทำหรือไม่ทำก็เท่านั้น ถึงการพัฒนามันอาจจะช้าแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เริ่มทำครับ สู้ๆ และคิดบวกไว้เยอะๆ ครับ

free unlimited image hosting   The image &ampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampldquohttp://www.pet2you.in.th/pet/titan/20071202_005242_1068.gif&ampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampampamprdquo cannot be displayed, because it contains errors.
ตอบเมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 2560 เวลา 00:14:46 น. (IP: 180.183.151.###)

(9 ชั่วโมง)
S-ALL
7.85%
0.00%

S-ALL
6.41%
0.00%

S-ALL
6.38%
0.00%

ถ้ามีทีมงาน.. ผมก็เชื่อว่าจะต้องทำได้แน่ครับ

แต่ตอนนี้ทำคนเดียว เหมือนครั้งที่เริ่มทำเกม ^^ และภาระอื่นๆ ที่ ละทิ้ง ไม่ได้ ทำให้ไม่สามารถจริงๆ จะจ้างเค้าทำ ค่าจ้างก็แพงเกินไป (ทุกวันนี้แค่จะซื้อรถมอไซค์ ผมยังไม่มีปัญญาเลย แต่ค่าจ้างทำราคาเท่ากับ รถเบนซ์) และไม่คุ้มที่จะทำ เพราะเกม ไม่ได้มีอายุยาวนาน // การที่เกมนี้อยู่มาได้ 10ปี ก็เพราะเป็นเกมที่ต้นทุนต่ำ ทำเอง และไม่ต้องมีรายจ่ายมากมาย

ข้อความของ ตุ๊กตาตัวจิ๋ว
ไม่ได้แวะเวียนมาที่นี่นานมากตั้งแต่ pet2you เปลี่ยนไปมากจริงๆ ผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่คนเราทำไม่ได้หรอกครับ อยู่ที่ว่าเราจะทำหรือไม่ทำก็เท่านั้น ถึงการพัฒนามันอาจจะช้าแต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้เริ่มทำครับ สู้ๆ และคิดบวกไว้เยอะๆ ครับ

ตอบเมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 2560 เวลา 22:42:37 น. (IP: 49.228.242.###)

(9 ชั่วโมง)
S-ALL
7.85%
0.00%

S-ALL
6.41%
0.00%

S-ALL
6.38%
0.00%

จริงๆ.... ผมไม่ได้คิด "ลบ" นะครับ แต่ที่บอกว่า เกมนี้ทำไมไม่ทำลงมือถือ เหตุเพราะผมถนัดการเขียนเกม ด้วย PHP แบบที่ทำอยู่ทุกวันนี้ และผมมั่นใจ ล้านเปอร์เซ็น ว่าผมทำเกมต่อไปเรื่อยๆ ด้วยภาษานี้ได้ครับ

แต่การจะให้ไปศึกษาเพิ่ม เพื่อพัฒนาเกมลงมือถือ ในขณะที่เกมเวอร์ชั่นนี้ก็ต้องทำไปด้วย และยังต้องไปเรียนรู้ ฝึกฝน เทคนิค ความเก๋า ของการเขียนโค้ดบนมือถือ มันไม่ได้เป็นกันภายใน ปีสองปี .. ผมเลยมองว่ามันเป็นไปไม่ได้ สำหรับคนๆเดียว แต่ถ้ามีทีมงาน แล้วแบ่งกันทำ คนนึงทำเกมตัวนี้ อีกคนทำบนมือถือควบคู่ไป แบบนั้น คิดว่าน่าจะทำได้

แต่ทว่า เกมมือถือ ตอนนี้ อย่างมาก มีอายุอยู่ได้ 3-6 เดือน เท่านั้น ก็ตาย และเกมก็จะปิดตัวลงไป สังเกตได้ มีหลายๆเกม ที่เป็นแบบนั้น แต่ถ้าเราจะพัฒนาเกมนี้ ลงมือถือ จะต้องใช้เวลาศึกษา อย่างน้อยๆ 1-2ปี แล้วใช้เวลาพัฒนาอีก 1-2ปี รวมเป็น 4ปี

ถึงตอนนั้น "สมาร์ทโฟน" อาจจะเป็นเทคโนโลยี ที่ตกยุค แล้วก็ได้ ^^
ช่วงชีวิตของมัน ค่อนข้างสั้น ครับ

ตอบเมื่อ วันที่ 19 ส.ค. 2560 เวลา 22:47:14 น. (IP: 49.228.242.###)

30 ก.ค. 2566 - 23:22:10
(38 สัปดาห์ 4 วัน)
Super Golden (Lv 99)

ตอนนี้ก็ศึกษาการสร้างเกมส์ของแต่ละโปรแกรมอยู่ครับ เช่น cryengine ,Unity3D ,Unreal Engine ,Adobe Flash กับ RPG Maker  อยู่ครับ แล้วก็ศึกษาภาษาซี เพื่อนำไปต่อยอดกับภาษาอื่นๆ ผมคิดว่ายังยากอยู่เลยครับ ถ้าผมก็ เหมือน พี่ ผมก็โครตดีใจแล้วว ครับ แค่นี้ยังสร้างไม่เป็นเลยยย

มีผู้ถูกใจ ข้อความนี้ 1 ท่าน
แอบแทะ

เข้ามาในกลุ่มไลน์ของพวกเราได้นะ
ตอบเมื่อ วันที่ 20 ส.ค. 2560 เวลา 09:05:05 น. (IP: 171.4.57.###)
จำนวนคำตอบ 6 ข้อความ
1

Copyright©2007 DemonOnline All Rights Reserved
CALL CENTER : 081-807-0052 (ช่วงเวลา 8:00 - 23:00) ทุกวัน
E-MAIL : gameonweb.studio@gmail.com  
GameOnWeb Studio.
Privacy Policy | Delete Account